Xe ô tô 7 chỗ có thể chở thêm bao nhiêu người mà không bị xử phạt?

  • Tác giả: admin |
  • Cập nhật: 05/05/2022 |
  • Tư vấn pháp luật |
  • 20 Lượt xem

Xe xe hơi 7 chỗ hoàn toàn có thể chở thêm bao nhiêu người mà không bị xử phạt ?

Tôi đi xe ô tô 7 chỗ thì có thể chở thêm bao nhiêu người mà không bị phạt? Nếu tôi không tuân thủ thì bị phạt như thế nào?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Về vấn đề xử phạt người điều khiển xe ô tô 7 chỗ chở quá số người quy định; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo Khoản 2 và Điểm a Khoản 9 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“ Điều 23. Xử phạt người điều khiển và tinh chỉnh xe xe hơi chở hành khách, xe hơi chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ đường đi bộ
2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện đi lại nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng so với người tinh chỉnh và điều khiển xe xe hơi chở hành khách, xe hơi chở người ( trừ xe buýt ) triển khai hành vi vi phạm : Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ những hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này .
9. Ngoài việc bị vận dụng hình thức xử phạt, người điều khiển và tinh chỉnh phương tiện đi lại thực thi hành vi vi phạm còn bị vận dụng những giải pháp khắc phục hậu quả sau đây :
a ) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều này ( trường hợp chở hành khách ) bị buộc phải sắp xếp phương tiện đi lại khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện đi lại ” .

Như vậy, xe ô tô 7 chỗ được phép chở thêm 01 người mà không bị xử phạt vi phạm hành chính. Nếu bạn chở quá số người theo quy định thì người điều khiển xe sẽ bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở. Trường hợp là ô tô chở hành khách thì bạn phải bố trí phương tiện khác để chở số người vượt quá quy định được phép chở.

Xe ô tô 7 chỗ

Như vậy:

– Xe xe hơi 7 chỗ chỉ được chở thêm 01 người. Nếu chở quá số người theo quy định thì người điều khiển và tinh chỉnh xe sẽ bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở .
– Ngoài ra, người điều khiển và tinh chỉnh xe còn phải sắp xếp phương tiện đi lại khác để chở số người vượt quá quy định được phép chở ( nếu là xe hơi chở hành khách ) .

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết:

Xe xe hơi chở quá tải 19 % sản phẩm & hàng hóa thì bị xử phạt như thế nào ?
Xe xe hơi 4 chỗ chở 5 người lớn và 1 trẻ nhỏ có vi phạm về chở quá số người quy định

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.