Thủ tục thay đổi chứng minh thư sang căn cước công dân trên giấy phép kinh doanh

  • Tác giả: admin |
  • Cập nhật: 29/03/2024 |
  • Tư vấn pháp luật |
  • 95 Lượt xem
5/5 - (4 bình chọn)

Hiện nay, Việt Nam đang khuyến khích tất cả người dân thay đổi chứng minh thư sang căn cước công dân và thực hiện tích hợp nhiều loại giấy tờ vào căn cước. Như vậy, khi thay đổi sang căn cước có cần phải thay đổi thông tin trên giấy phép kinh doanh không? Thủ tục thay đổi chứng minh thư sang căn cước công dân trên giấy phép kinh doanh như thế nào?

Giấy phép kinh doanh có những nội dung gì?

Giấy phép kinh doanh chính là Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mà doanh nghiệp được Sở Kế hoạch và Đầu tư cấp khi làm thủ tục thành lập, Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp bao gồm các nội dung sau:

– Tên doanh nghiệp và mã số doanh nghiệp;

– Địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp;

– Họ, tên, địa chỉ liên lạc, quốc tịch, số giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với người đại diện theo pháp luật của công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần; đối với thành viên hợp danh của công ty hợp danh; đối với chủ doanh nghiệp của doanh nghiệp tư nhân. Họ, tên, địa chỉ liên lạc, quốc tịch, số giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với thành viên là cá nhân; tên, mã số doanh nghiệp và địa chỉ trụ sở chính của thành viên là tổ chức đối với công ty trách nhiệm hữu hạn;

– Vốn điều lệ đối với công ty, vốn đầu tư đối với doanh nghiệp tư nhân.

Thay đổi chứng minh thư sang căn cước công dân có phải thay đổi giấy phép kinh doanh không?

Khoản 1 Điều 30 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định: “Doanh nghiệp phải đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp quy định tại Điều 28 của Luật này.

Như vậy, khi người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp/ thành viên công ty hợp dnah/ chủ doanh nghiệp tư nhân thay đổi giấy tờ tùy thân từ chứng minh như sang căn cước công dân thì doanh nghiệp bắt buộc phải làm thủ tục thay đổi giấy phép kinh doanh.

Trong vòng 10 ngày kể từ ngày có thay đổi, doanh nghiệp có trách nhiệm phải đăng ký thay đổi giấy phép kinh doanh tại cơ quan có thẩm quyền.

Thủ tục thay đổi chứng minh thư sang căn cước công dân trên giấy phép kinh doanh

Thủ tục thay đổi chứng minh thư sang căn cước công dân trên giấy phép kinh doanh được thực hiện như sau:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ thay đổi giấy phép kinh doanh

Hồ sơ thay đổi bao gồm:

– Thông báo đề nghị cập nhật, bổ sung thông tin đăng ký doanh nghiệp (theo mẫu tại thông tư 01/2021/TT-BKHĐT);

– Bản sao có công chứng căn cước công dân mới,

Bước 2: Nộp hồ sơ

Doanh nghiệp chuẩn bị 01 bộ hồ sơ thay đổi giấy phép kinh doanh đến phòng Đăng ký kinh doanh – Sở Kế hoạch và Đầu tư tỉnh/ thành phố nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính. Doanh nghiệp có thể nộp hồ sơ theo 03 hình thức:

– Nộp trực tiếp tại Phòng Đăng ký kinh doanh – Sở Kế hoạch và Đầu tư nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.

– Nộp hồ sơ thông qua dịch vụ bưu chính.

– Nộp hồ sơ trực tuyến thông qua Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

Bước 3: Nhận kết quả

Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, Phòng Đăng ký kinh doanh cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mới cho doanh nghiệp.

Đổi chứng minh như sang căn cước công dân không thay đổi giấy phép kinh doanh có bị phạt không?

Điều 49 Nghị định 122/2021/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch đầu tư có nội dung:

Điều 49. Vi phạm về thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

  1. Cảnh cáo đối với hành vi vi phạm thời hạn thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp từ 01 ngày đến 10 ngày.
  2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm thời hạn thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp từ 11 ngày đến 30 ngày.
  3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm thời hạn thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp từ 31 ngày đến 90 ngày.
  4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm thời hạn thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp từ 91 ngày trở lên.
  5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi không thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp theo quy định.
  6. Biện pháp khắc phục hậu quả:
  7. a) Buộc gửi thông báo đến cơ quan đăng ký kinh doanh đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1, khoản 2, khoản 3 và khoản 4 Điều này trong trường hợp chưa thông báo thay đổi theo quy định;
  8. b) Buộc gửi thông báo đến cơ quan đăng ký kinh doanh đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 5 Điều này.

Như vậy, nếu có nội dung thay đổi trên giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp (giấy phép kinh doanh) mà doanh nghiệp không thực hiện thay đổi sẽ bị phat tiền ít nhất là 3.000.000 đồng và tối đa lên tới 30.000.000 đồng.

Trên đây là nội dung bài viết thủ tục thay đổi chứng minh thư sang căn cước công dân trên giấy phép kinh doanh, Quý khách hàng cần liên hệ dịch vụ thay đổi giấy phép kinh doanh vui lòng liên hệ Hotline: 0981.378.999

5/5 - (4 bình chọn)