Tặng voucher có phải đăng ký khuyến mại?

  • Tác giả: admin |
  • Cập nhật: 22/09/2022 |
  • Tư vấn pháp luật |
  • 5 Lượt xem

Để tri ân khách hàng, thúc đẩy hành vi mua sắm, tiêu dùng, nhà bán hàng, cung cấp dịch vụ thường có nhiều chương trình ưu đãi khác nhau. Một trong những chương trình ưu đãi phổ biến hàng đầu hiện nay là tặng voucher. Vậy tặng voucher có phải đăng ký khuyến mại không? Bài viết sẽ đem đến câu trả lời cho Quý độc giả đang có chung băn khoăn, thắc mắc. Mời Quý vị tham khảo:

Voucher là gì?

Trước khi đi vào trả lời cho câu hỏi tặng voucher có phải đăng ký khuyến mại không? chúng tôi làm rõ khái niệm voucher cho Quý độc giả.

Voucher là một dạng phiếu hoặc mã mua hàng, nó có thể tồn tại được ở dạng phiếu hoặc điện tử và có giá trị trong một khoảng thời gian nhất định mà nhà cung cấp tung ra trong khi mua hàng hoá, dịch vụ của ngành hàng đó. Hầu như tất cả các Voucher đều không được quy đổi thành tiền mặt mà chỉ được áp dụng khi mua hàng trên cùng hệ thống hay những mặt hàng được cho phép mà thôi.

Thông thường, voucher sẽ có quy định về thời hạn sử dụng, nếu nằm ngoài thời gian quy định thì coi như Voucher đó mất giá trị. Voucher được sử dụng khá phổ biến trong nhiều lĩnh vực như spa, điện tử, nhà hàng, gym, …Ngày nay, với sự hiện đại của công nghệ, voucher không chỉ được thể hiện trên chứng từ mà còn có thể được gửi qua mail, chia sẻ trên internet,…

Tặng voucher có phải đăng ký khuyến mại?

Theo công văn số 7896/CT-TTHT ngày 16/8/2016  thì việc tặng kèm Voucher cho sản phẩm bán ra cũng được xem là một trong các hình thức khuyến mại, theo đó phải đăng ký chương trình khuyến mại đối với hình thức này.

Thủ tục đăng ký khuyến mại như thế nào?

Thương nhân thực hiện thủ tục hành chính đăng ký hoạt động khuyến mại và phải được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền xác nhận trước khi thực hiện chương trình khuyến mại theo một số hình thức pháp luật có quy định. Về thủ tục thực hiện, Quý vị cần lưu ý một số nội dung theo Nghị định số 81/2018/NĐ-CP của Chính phủ như sau:

Thứ nhất: Về cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền xác nhận

– Sở Công Thương đối với chương trình khuyến mại mang tính may rủi thực hiện trên địa bàn một tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

– Bộ Công Thương đối với chương trình khuyến mại mang tính may rủi thực hiện trên địa bàn từ 2 tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương trở lên và chương trình khuyến mại theo các hình thức khác theo khoản 2 Điều 92 Luật Thương mại.

Thứ hai: Về cách thức đăng ký

Thương nhân được lựa chọn một trong các cách thức đăng ký sau:

– Nộp 01 hồ sơ đăng ký qua đường bưu điện đến cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền;

– Nộp 01 hồ sơ đăng ký trực tiếp tại trụ sở cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền;

– Sử dụng hệ thống dịch vụ công trực tuyến do cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cung cấp.

Thứ ba: Về hồ sơ đăng ký

Hồ sơ đăng ký thực hiện chương trình khuyến mại bao gồm:

– 01 Đăng ký thực hiện chương trình khuyến mại theo Mẫu số 02 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định số 81/2018/NĐ-CP;

– 01 Thể lệ chương trình khuyến mại theo Mẫu số 03 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định;

– Mẫu bằng chứng xác định trúng thưởng hoặc mô tả chi tiết về bằng chứng xác định trúng thưởng;

– 01 Bản sao không cần chứng thực giấy tờ về chất lượng của hàng hóa khuyến mại theo quy định của pháp luật.

Lưu ý: Nội dung đăng ký thực hiện khuyến mại bao gồm:

+ Tên thương nhân thực hiện khuyến mại;

+ Tên chương trình khuyến mại;

+ Địa bàn thực hiện khuyến mại (các tỉnh, thành phố nơi thương nhân thực hiện khuyến mại);

+ Hình thức khuyến mại;

+ Hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại;

+ Hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại (giải thưởng, quà tặng);

+ Thời gian thực hiện khuyến mại;

+ Khách hàng của chương trình khuyến mại (đối tượng hưởng khuyến mại);

+ Cơ cấu giải thưởng và tổng giá trị giải thưởng của chương trình khuyến mại;

+ Nội dung chi tiết chương trình khuyến mại (thể lệ chương trình khuyến mại);

+ Trường hợp nhiều thương nhân cùng phối hợp thực hiện chương trình khuyến mại thì nội dung đăng ký phải nêu rõ tên của các thương nhân cùng thực hiện, nội dung tham gia cụ thể và trách nhiệm cụ thể của từng thương nhân tham gia thực hiện trong chương trình.

Thứ tư: Về thời gian giải quyết

Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ (căn cứ theo ngày nhận ghi trên vận đơn bưu điện hoặc các hình thức có giá trị tương đương trong trường hợp gửi qua đường bưu điện, căn cứ theo ngày ghi trên giấy tiếp nhận hồ sơ trong trường hợp nộp trực tiếp hoặc căn cứ theo ngày ghi nhận trên hệ thống trong trường hợp nộp qua hệ thống dịch vụ công trực tuyến), cơ quan quản lý nhà nước về thương mại có thẩm quyền xem xét, trả lời xác nhận hoặc không xác nhận việc đăng ký thực hiện chương trình khuyến mại của thương nhân; trong trường hợp không xác nhận, phải nêu rõ lý do theo quy định của pháp luật.

Nội dung xác nhận hoặc không xác nhận thực hiện theo Mẫu số 04 hoặc Mẫu số 05 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định số 81/2018/NĐ-CP.

Mong rằng những chia sẻ trên đây của chúng tôi đã giúp cho Quý vị hiểu rõ hơn về đăng ký khuyến mại, đồng thời giải đáp được thắc mắc tặng voucher có phải đăng ký khuyến mại không? Trường hợp cần hỗ trợ đăng ký khuyến mại nhanh chóng, đảm bảo đúng quy định của pháp luật, Quý vị hãy liên hệ ngay tới hotline 0981.378.999. Chúng tôi luôn sẵn sàng hỗ trợ!