Dựng nhà tôn có phải xin giấy phép xây dựng không ?

  • Tác giả: admin |
  • Cập nhật: 08/05/2022 |
  • WIKI hỏi đáp |
  • 103 Lượt xem

Câu hỏi: Chào Luật Ba Đình, tôi là Trần Văn Bình, thường trú tại Cầu Giấy – Hà Nội. Hiện nay, tôi muốn dựng nhà tôn để làm nhà xưởng phục vụ mục đích kinh doanh của gia đình. Tôi có đọc qua các quy định của luật tuy nhiên tôi cũng chưa hiểu rõ liệu trường hợp của tôi có phải xin giấy phép xây dựng hay không. Tôi muốn hỏi dựng nhà tôn có phải xin giấy phép xây dựng không? Mong được luật sư giải đáp thắc mắc. Tôi xin cảm ơn.

Dựng nhà tôn có phải xin giấy phép xây dựng không?
Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi về cho Luật Ba Đình. Thắc mắc của anh Bình cũng chính là vướng mắc của nhiều người đang có dự tính dựng nhà tôn. Vì vậy Luật Ba Đình xin giải đáp vướng mắc của anh như sau :
Thực tế lúc bấy giờ, rất nhiều người sử dụng nhà tôn. Nhà tôn rất có ích khi sử dụng cho những dự án Bất Động Sản nhà xưởng, nhà kho cho đến những khu công trình gia dụng, … Tuy nhiên theo lao lý, chủ góp vốn đầu tư cần phải xin được giấy phép xây dựng. Sau khi cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng mới hoàn toàn có thể triển khai thiết kế. Trừ những trường hợp được miễn giấy phép xây dựng .

Như vậy, nếu công trình của anh ở một trong các trường hợp được miễn thì không cần xin giấy phép xây dựng. Trường hợp công trình của anh không ở trong số các trường hợp được miễn. Anh buộc phải xin giấy phép xây dựng trước khi tiến hành thi công.

Để vấn đáp câu hỏi dựng nhà tôn có phải xin giấy phép xây dựng không cần tìm hiểu và khám phá những trường hợp được miễn giấy phép xây dựng :

Các trường hợp được miễn giấy phép xây dựng được lao lý tại Luật Xây dựng sửa đổi 2020. Cụ thể :

  • Công trình bí hiểm nhà nước. Công trình xây dựng khẩn cấp ;
  • Công trình thuộc dự án Bất Động Sản sử dụng vốn góp vốn đầu tư công được Thủ tướng nhà nước, người đứng đầu cơ quan TW của tổ chức triển khai chính trị, Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Tòa án nhân dân tối cao, Kiểm toán nhà nước, Văn phòng quản trị nước, Văn phòng Quốc hội, bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc nhà nước, cơ quan TW của Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và của tổ chức triển khai chính trị – xã hội, quản trị Ủy ban nhân dân những cấp quyết định hành động góp vốn đầu tư xây dựng ;
  • Công trình xây dựng tạm theo pháp luật tại Điều 131 Luật Xây dựng ;
  • Công trình thay thế sửa chữa, tái tạo bên trong khu công trình. Hoặc khu công trình thay thế sửa chữa, tái tạo mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có nhu yếu về quản trị kiến trúc theo pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Nội dung thay thế sửa chữa, tái tạo không làm đổi khác công suất sử dụng, không làm tác động ảnh hưởng đến bảo đảm an toàn cấu trúc chịu lực của khu công trình, tương thích với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, nhu yếu về bảo đảm an toàn phòng, chống cháy, nổ và bảo vệ môi trường tự nhiên ;
  • Công trình quảng cáo không thuộc đối tượng người tiêu dùng phải cấp giấy phép xây dựng theo lao lý của pháp lý về quảng cáo. Công trình hạ tầng kỹ thuật viễn thông thụ động theo pháp luật của nhà nước ;

Một số trường hợp khác :

  • Công trình xây dựng nằm trên địa phận hai đơn vị chức năng hành chính cấp tỉnh trở lên. Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị tương thích với quy hoạch xây dựng hoặc quy hoạch có đặc thù kỹ thuật, chuyên ngành đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt ;
  • Công trình xây dựng đã được cơ quan trình độ về xây dựng thông tin hiệu quả đánh giá và thẩm định phong cách thiết kế xây dựng tiến hành sau phong cách thiết kế cơ sở đủ điều kiện kèm theo phê duyệt phong cách thiết kế xây dựng và cung ứng những điều kiện kèm theo về cấp giấy phép xây dựng theo pháp luật của Luật Xây dựng ;
  • Nhà ở riêng không liên quan gì đến nhau có quy mô dưới 07 tầng thuộc dự án Bất Động Sản góp vốn đầu tư xây dựng khu đô thị. Dự án góp vốn đầu tư xây dựng nhà ở có quy hoạch cụ thể 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt ;
  • Công trình xây dựng cấp IV, nhà ở riêng không liên quan gì đến nhau ở nông thôn có quy mô dưới 07 tầng và thuộc khu vực không có quy hoạch đô thị, quy hoạch xây dựng khu chức năng hoặc quy hoạch chi tiết cụ thể xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt. Công trình xây dựng cấp IV, nhà ở riêng không liên quan gì đến nhau ở miền núi, hải đảo thuộc khu vực không có quy hoạch đô thị, quy hoạch xây dựng khu công dụng. Trừ khu công trình, nhà ở riêng không liên quan gì đến nhau được xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử lịch sử vẻ vang – văn hóa truyền thống ;

Vậy dựng nhà tôn có phải xin giấy phép xây dựng không ?

Trường hợp của anh là dựng nhà tôn để làm nhà xưởng. Mục đích là Giao hàng cho việc kinh doanh thương mại của mái ấm gia đình. Tuy nhiên trường hợp này không nằm trong diện được miễn giấy phép xây dựng. Vì vậy trước khi triển khai thiết kế, amh cần phải xin giấy phép xây dựng .
Xem thêm : Dịch Vụ Thương Mại xin giấy phép xây dựng .
Trên đây là câu vấn đáp của chúng tôi về câu hỏi của anh Trần Văn A. Bên cạnh đó, Luật Ba Đình cũng gửi tới bạn đọc pháp luật về những trường hợp được miễn giấy phép xây dựng. Mong rằng sẽ giúp bạn đọc hiểu rõ hơn về yếu tố này. Tránh thực trạng ảnh hưởng tác động đến khu công trình đang xây đắp do chưa kịp thời xin giấy phép xây dựng. Nếu có yếu tố còn vướng mắc, hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn đơn cử .

Liên hệ tư vấn

0988931100 – 0931781100 – ( 024 ) 39761078

5/5 – ( 1 bầu chọn )
Bạn thấy nội dung này thực sự hữu dụng ?

CóKhông

  • Dịch vụ xin giấy phép xây dựng )