Chồng vay tiền để đánh bạc, vợ có nghĩa vụ phải trả nợ không

  • Tác giả: admin |
  • Cập nhật: 11/05/2022 |
  • WIKI hỏi đáp |
  • 106 Lượt xem

Tóm tắt câu hỏi: Chồng vay tiền để đánh bạc, vợ có nghĩa vụ phải trả nợ không?

Xin chào luật sư ! Tôi có một vướng mắc rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư : Trước kia chồng tôi có vay mượn một người bạn với số tiền là 10 triệu đồng để đánh bạc, chơi lô đề. Giờ người bạn của chồng tôi lại đòi tôi. Luật sư cho tôi hỏi : Tôi có nghĩa vụ và trách nhiệm phải trả nợ số tiền mà chồng tôi đã vay không. Tôi xin cảm ơn ?

Người gửi: Hoàng Thị Lan

Chồng vay tiền để đánh bạc, vợ có nghĩa vụ phải trả nợ không

Luật sư tư vấn:

Xin chào chị ! Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi về cho công ty Luật Phạm Law. Đối với câu hỏi của chị công ty Luật Phạm Law xin được tư vấn như sau :

  1. Căn cứ pháp luật

Luật hôn nhân gia đình và mái ấm gia đình năm năm trước

  1. Chồng vay tiền để đánh bạc, vợ có nghĩa vụ phải trả nợ không?

Căn cứ khoản 3 điều 45 Luật hôn nhân gia đình và mái ấm gia đình năm năm trước :

“Điều 45. Nghĩa vụ riêng về tài sản của vợ, chồng

Vợ, chồng có những nghĩa vụ và trách nhiệm riêng về gia tài sau đây :

  1. Nghĩa vụ của mỗi bên vợ, chồng có trước khi kết hôn ;
  2. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt gia tài riêng, trừ trường hợp nghĩa vụ và trách nhiệm phát sinh trong việc dữ gìn và bảo vệ, duy trì, tu sửa gia tài riêng của vợ, chồng theo pháp luật tại khoản 4 Điều 44 hoặc pháp luật tại khoản 4 Điều 37 của Luật này ;
  3. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do một bên xác lập, thực hiện không vì nhu cầu của gia đình;
  4. Nghĩa vụ phát sinh từ hành vi vi phạm pháp lý của vợ, chồng. ”

Như vậy, đối với giao dịch dân sự (vay tiền) do chồng chị xác lập nhằm phục vụ mục đích riêng của bản thân (đánh bạc, chơi lô đề), không vì nhu cầu của gia đình thì chồng chị phải có nghĩa vụ riêng – nghĩa vụ trả nợ đối với giao dịch đó.

Theo đó, tại khoản 3 điều 44 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì: Nghĩa vụ riêng về tài sản của mỗi người sẽ được thanh toán từ tài sản riêng của người đó.

Tóm lại, chị không có nghĩa vụ phải trả nợ số tiền mà chồng chị đã vay. Chồng chị phải có nghĩa vụ trả 10 triệu đồng bằng tài sản riêng của chính mình. Tuy nhiên, trong trường hợp  hoa lợi, lợi tức từ tài sản riêng mà chồng chị sử dụng để trả nợ là nguồn sống duy nhất của gia đình thì việc định đoạt tài sản này phải có sự đồng ý của chị.  

Trên đây là nội dung tư vấn của công ty Luật Phạm Law về yếu tố “ Chồng vay tiền để đánh bạc, vợ có nghĩa vụ và trách nhiệm phải trả nợ không ? ”. Nếu có vướng mắc hoặc yếu tố pháp lý nào khác cần tư vấn hành khách vui vẻ gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp lý trực tuyến 24/7 của công ty Luật Phạm Law để gặp luật sư tư vấn và nhân viên pháp lý .Trân trọng cảm ơn !

Xem thêm :

3.5