Thẻ căn cước công dân gắn chip có bắt buộc không? Làm cần những gì? – https://tbtvn.org

  • Tác giả: admin |
  • Cập nhật: 02/05/2022 |
  • Tư vấn pháp luật |
  • 33 Lượt xem

1

7.660 lượt xem

Có bắt buộc phải đổi từ CMND 9 số, CCCD mã vạch sang căn cước công dân gắn chip hay không là thắc mắc mà rất nhiều người hiện nay chưa được giải đáp. Bài viết dưới đây sẽ giải đáp cho bạn vấn đề này cũng như hướng dẫn bạn thủ tục để đăng ký làm căn cước công dân gắn chip.

Thẻ căn cước công dân gắn chip có bắt buộc không?

Thông tư 06/2021 / TT-BCA lao lý về mẫu thẻ căn cước công dân gắn chip vừa được phát hành dẫn đến nhiều vướng mắc của dân cư. Theo đó, khá nhiều người vướng mắc liệu có bắt buộc phải đổi từ chứng tỏ nhân dân ( CMND ) 9 số, thẻ căn cước công dân ( CCCD ) mã vạch sang thẻ căn cước công dân gắn chip hay không ?

>> Xem thêm: Ý nghĩa của 12 số trên thẻ căn cước công dân (CCCD) là gì?

Căn cước công dân gắn chip

Trả lời cho vướng mắc này, theo Khoản 2 Điều 4 Thông tư 06/2021 / TT-BCA pháp luật :

  • Thẻ CCCD đã được cấp trước ngày 23/01/2021 vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định.
  • Khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ CCCD gắn chip.

Ngoài ra, Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014 quy định các trường hợp công dân được cấp lại, đổi thẻ CCCD gồm:

Xem thêm: Hướng dẫn cách tra cứu hỗ trợ thất nghiệp Nghị quyết 116 cực dễ dàng

Thẻ CCCD được đổi trong những trường hợp sau đây :

  • Khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.
  • Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được.
  • Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng.
  • Xác định lại giới tính, quê quán.
  • Có sai sót về thông tin trên thẻ hiện tại.
  • Khi công dân có yêu cầu.

Thẻ CCCD được cấp lại trong những trường hợp sau đây :

  • Bị mất thẻ Căn cước công dân.
  • Được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật Quốc tịch Việt Nam.

Như vậy, so với công dân đã được cấp thẻ CCCD, CMND 9 số trước ngày 23/01/2021 thì thẻ vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo lao lý. Đồng nghĩa công dân không phải bắt buộc đổi thẻ CCCD mã vạch, CMND 9 số đang còn thời hạn sử dụng sang thẻ CCCD gắn chip. Tuy nhiên, nếu có nhu yếu, công dân vẫn được cấp mới, cấp lại theo đúng pháp luật hiện hành. Vậy làm thẻ căn cước gắn chip cần những sách vở gì ?

Làm thẻ căn cước gắn chip cần những gì?

Căn cứ vào Điều 12 Thông tư 07/2016 / TT-BCA ( được sửa đổi, bổ trợ tại Thông tư 40/2019 / TT-BCA ), pháp luật về những sách vở làm thẻ căn cước công dân gắn chíp điện tử cho từng đối tượng người tiêu dùng như sau :

Đối với người đổi từ CMND qua CCCD gắn chíp

Người dân cần mang theo :

  • CMND đã được cấp, sổ hộ khẩu.
  • Giấy khai sinh hoặc các giấy tờ hợp pháp khác trong trường hợp thông tin công dân khai trên tờ khai đề nghị cấp CCCD gắn chíp có thay đổi so với thông tin trong sổ hộ khẩu hoặc trên cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư.

Đối với người đổi từ CCCD mã vạch qua CCCD gắn chíp

Làm thẻ căn cước công dân gắn chíp cần gì?

Vì khi cấp CCCD mã vạch thì thông tin của công dân đã được lưu trên cơ sở tài liệu vương quốc ; vì thế khi đổi sang mẫu thẻ CCCD gắn chíp mới thì người dân chỉ cần mang :

  • CCCD mã vạch đã được cấp.
  • Giấy khai sinh hoặc các giấy tờ hợp pháp khác trong trường hợp  thông tin công dân khai trên tờ khai đề nghị cấp CCCD gắn chíp có thay đổi so với thông tin trong cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư.

Lưu ý: Thực tế tại một số địa phương, người dân cần bước xin giấy giới thiệu đổi CMND sang CCCD của công an cấp xã, sau đó mới nộp tại công an cấp huyện và làm thủ tục tại công an cấp huyện.

>> Xem thêm: Cách kiểm tra thẻ căn cước công dân CCCD đã làm xong chưa tại nhà cực dễ

Trên đây là những thông tin mà chúng tôi muốn san sẻ với bạn về những trường hợp, đối tượng người tiêu dùng cần làm thẻ căn cước công dân gắn chip cũng như những sách vở, thủ tục cần chuẩn bị sẵn sàng khi đi làm thẻ. Đừng quên tiếp tục truy vấn META.vn để tìm hiểu thêm thêm nhiều thông tin hữu dụng khác nhé ! Hẹn gặp lại bạn trong những bài viết sau !

Tham khảo thêm