Bật đèn pha không đúng quy định bị phạt bao nhiêu tiền?

  • Tác giả: admin |
  • Cập nhật: 08/05/2022 |
  • WIKI hỏi đáp |
  • 248 Lượt xem
Đánh giá post
Đèn pha hay đèn chiếu xa là một thiết bị chiếu sáng được gắn trên những phương tiện đi lại cơ giới như xe hơi, xe máy … Đèn pha tạo ra một luồng sáng mạnh và tập trung chuyên sâu, giúp tài xế điều khiển và tinh chỉnh xe thuận tiện hơn khi trời tối. Tuy nhiên nếu bật đèn pha không đúng quy định, bạn cũng sẽ bị xử phạt hành chính. Xoay quanh yếu tố này, Luật Sư X nhận được rất nhiều câu hỏi. Cụ thể câu hỏi của bạn Mai Thanh T như sau :

“ Xin chào Luật Sư ! Tối qua tôi tinh chỉnh và điều khiển xe hơi đi trên đường trong khu vực đô thị. Vì lúc đó là vào buổi tối nên tôi có bật đèn pha để đi thì bị CSGT dừng xe và lập biên bản tôi với lỗi vi phạm bật đèn pha không đúng quy định. Vậy xin hỏi, tôi sẽ bị phạt như thế nào ? Pháp luật quy định về yếu tố này thế nào ? Mong được Luật Sư giải đáp ! ”

Căn cứ pháp lý

Nội dung tư vấn

Đèn pha là gì?

Đèn chiếu xa ( đèn pha ) có cường độ ánh sáng mạnh, chiếu xa hơn ; tầm nhìn cao hơn, giúp người điều khiển và tinh chỉnh xe thấy được chướng ngại và những biển báo từ xa. Tuy nhiên chính sách đèn này sử dụng khi đi đường trường, cao tốc. Nếu sử dụng trong khu đô thị, nơi đông dân cư sẽ gây gây lóa mắt ; thậm chí còn mất tầm nhìn cho những xe đi ngược chiều, dẫn đến nguy khốn .
Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định khi tham gia giao thông vận tải của xe máy, xe xe hơi phải có đèn pha. Cụ thể :

Điều 53. Điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới

1. Xe xe hơi đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông vận tải phải bảo vệ những quy định về chất lượng ; bảo đảm an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường tự nhiên sau đây :d ) Có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu .2. Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông vận tải phải bảo vệ những quy định về chất lượng, bảo đảm an toàn kỹ thuật và bảo vệ thiên nhiên và môi trường quy định tại những điểm a, b, d, đ, e, h, i và k khoản 1 Điều này .

Như vậy, khi tham gia giao thông vận tải, xe máy, xe xe hơi bắt buộc phải có đèn pha. Tuy nhiên nếu bạn bật đèn pha không đúng quy định, bạn sẽ bị xử phạt .

Không được bật đèn pha trong khoảng thời gian nào?

Pháp luật quy định không được bật đèn pha từ 22 giờ đến 5 giờ hôm sau. Cụ thể theo Luật Giao thông đường bộ năm 2008 :

Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

12. Bấm còi, rú ga liên tục ; bấm còi trong thời hạn từ 22 giờ đến 5 giờ, bấm còi hơi, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị và khu đông dân cư. Trừ những xe được quyền ưu tiên đang đi làm trách nhiệm theo quy định của Luật này .

Tóm lại, bạn không được bật đèn pha từ 22 giờ đến 5 giờ hôm sau trong đô thị và khu đông dân cư. Đồng thời, xe cơ giới đi ngược chiều gặp nhau cũng không dùng đèn pha. Nếu bạn bật đèn pha không đúng quy định trên, bạn sẽ bị xử phạt hành chính. Cụ thể mức xử phạt này như thế nào, hãy liên tục theo dõi bài viết của luật sư X .

Bật đèn pha không đúng quy định bị phạt bao nhiêu tiền?

Đối với xe ô tô

Theo Nghị định 100 / 2019 / NĐ-CP, nếu bạn đi xe xe hơi mà bật đèn pha không đúng quy định, bạn sẽ bị phạt tiền, đơn cử :

Như vậy, nếu bạn đi xe ô tô mà bật đèn pha không đúng quy định như trên, bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Ngoài ra, nếu bạn thực hiện hành vi trên mà gây tai nạn giao thông; bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Đối với xe máy

Theo Nghị định 100 / 2019 / NĐ-CP, nếu bạn đi xe máy mà bật đen pha không đúng quy định, bạn sẽ bị phạt tiền, đơn cử :

Như vậy, nếu bạn đi xe máy mà bật đèn pha không đúng quy định, bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Ngoài ra, nếu bạn thực hiện hành vi trên mà gây tai nạn giao thông; bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Tóm lại

Mức xử phạt đối với xe ô tô khi bật đèn pha không đúng quy định từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Mức xử phạt đối với xe máy khi bật đèn pha không đúng quy định từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Không bật đèn xe máy bị phạt bao nhiêu tiền?

Nếu bạn đi xe máy mà không bật đèn xe theo đúng quy định, bạn sẽ bị xử phạt hành chính. Cụ thể theo Nghị định 100 / 2019 / NĐ-CP :

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng so với người tinh chỉnh và điều khiển xe triển khai một trong những hành vi vi phạm sau đây :l ) Không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời hạn từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau ; hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn .

Như vậy, đối với lỗi không bật đèn xe máy, bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Câu hỏi thường gặp

Vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền?

Nếu bạn vi phạm hành vi trên, bạn sẽ bị phạt tiền, cụ thể:
1. Nếu bạn điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện). Bạn sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng.
2. Nếu bạn điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô. Bạn sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.
3. Nếu bạn điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng. Bạn sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. 

Mua bảo hiểm xe máy online được không?

Câu trả lời là có. Bạn có thể sử dụng giấy chứng nhận bảo hiểm điện tử thay cho thẻ giấy. Nhờ đó, bạn có thể mua và nhận bảo hiểm xe máy hoàn toàn trực tuyến, nhanh chóng và tiện lợi mà không cần phải đi lại nhiều lần.

Điều khiển xe không có gương chiếu hậu có bị phạt tiền không?

Nếu bạn điều khiển xe không có gương chiếu hậu, bạn sẽ bị phạt tiền theo quy định. Cụ thể:
1. Nếu bạn điều khiển xe ô tô không có gương chiếu hậu, bạn sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.
2. Nếu bạn điều khiển xe máy không có gương chiếu hậu bên trái; hoặc có nhưng không có tác dụng, bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng

Quên mang bằng lái xe bị xử phạt bao nhiêu tiền?

1. Nếu bạn có bằng lái xe máy, xe mô tô nhưng không mang theo. Bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.
2. Nếu bạn có bằng lái xe mô tô nhưng không mang theo. Bạn sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng  – 400.000 đồng.

Thông tin liên hệ với Luật sư X

Trên đây là tư vấn của Luật sư X. Chúng tôi hy vọng rằng bạn hoàn toàn có thể vận dụng những kỹ năng và kiến thức trên để sử dụng trong việc làm và đời sống .

Để biết thêm thông tin chi tiết và nhận thêm sự tư vấn, giúp đỡ của luật sư X. Hãy liên hệ qua số điện thoại: 0833.102.102

Mời bạn xem thêm bài viết: Không bật đèn xe bị phạt bao nhiêu tiền hiện nay?

Đánh giá bài viết

Đánh giá post

Táo đỏ có tác dụng gì?

Cập nhật: 08/05/2022

Nấm linh chi có tác dụng gì?

Cập nhật: 08/05/2022

Lá vối có tác dụng gì?

Cập nhật: 08/05/2022

Hoa đậu biếc có tác dụng gì?

Cập nhật: 08/05/2022

Dầu dừa có tác dụng gì?

Cập nhật: 08/05/2022